Liên hệ

Công trình cấp 4 (IV) không cần chứng chỉ năng lực theo NĐ 15/2021

Kính gửi các doanh nghiệp đang hoạt động lĩnh vực xây dựng. Các doanh nghiệp đang tham gia HSMT và HSDT có đưa ra những giấy tờ con, đặc biệt là Chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng. Vậy khi nào thì cần phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng? Có phải tất cả các công trình đều yêu cầu như công trình cấp IV, công trình sửa chữa cải tạo...

Chứng chỉ năng lực xây dựng thực tế là bản đánh giá năng lực của Bộ Xây Dựng, Sở Xây dựng với các tổ chức, đơn vị tham gia vào hoạt động xây dựng. Ngoài ra, chứng chỉ này sẽ nêu điều kiện, quyền hạn của tổ chức, đơn vị tham gia hoạt động xây dựng trên lãnh thổ Việt Nam.

Theo điều 83 của Nghị định 15/2021/NĐ-CP

Tổ chức phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại Nghị định 15/2021/NĐ-CP khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực sau đây:

a) Khảo sát xây dựng;

b) Lập thiết kế quy hoạch xây dựng;

c) Thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng;

d) Tư vấn quản lý dự án đầu tư xây dựng;

đ) Thi công xây dựng công trình;

e) Tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình;

g) Kiểm định xây dựng;

h) Quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

cong trinh cap 4 co can chung chi nang luc theo nghi dinh 15
Công trình cấp IV không cần chứng chỉ năng lực theo NĐ 15/2021/NĐ-CP

Đối với Nghị định 100/2018/NĐ-CP không nói rõ công trình cấp IV, sửa chữa cải tạo hoặc một số công trình khác có cần chứng chỉ năng lực không thì tới Nghị định 15/2021/NĐ-CP có nói rõ ràng như sau:

Tại khoản 3 của điều 83 Nghị định 15/2021/NĐ-CP có ghi:

Tổ chức không yêu cầu phải có chứng chỉ năng lực theo quy định của Nghị định 15/2021/NĐ-CP khi tham gia các công việc sau:

a) Thực hiện nhiệm vụ quản lý dự án của Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực (trừ thực hiện tư vấn quản lý dự án theo quy định tại khoản 4 Điều 21 Nghị định này); Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng một dự án theo quy định tại Điều 22 Nghị định này; Chủ đầu tư tổ chức thực hiện quản lý dự án theo quy định tại Điều 23 Nghị định này;

b) Thiết kế, giám sát, thi công về phòng cháy chữa cháy theo pháp luật về phòng cháy, chữa cháy;

c) Thiết kế, giám sát, thi công hệ thống thông tin liên lạc, viễn thông trong công trình;

d) Thi công công tác hoàn thiện công trình xây dựng như trát, ốp lát, sơn, lắp đặt cửa, nội thất và các công việc tương tự khác không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực của công trình;

đ) Tham gia hoạt động xây dựng đối với công trình cấp IV; công viên cây xanh, công trình chiếu sáng công cộng; đường cáp truyền dẫn tín hiệu viễn thông; dự án chỉ có các công trình nêu tại điểm này;

e) Thực hiện các hoạt động xây dựng của tổ chức nước ngoài theo giấy phép hoạt động xây dựng quy định tại khoản 2 Điều 148 của Luật Xây dựng năm 2014.

Như vậy tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng công trình cấp IV thì không yêu cầu chứng chỉ năng lực tại điểm đ khoản 3 điều 83 Nghị định 15/2021/NĐ-CP ngày 03/3/2021 của Chính Phủ về việc quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

VẬY CÔNG TRÌNH CẤP IV CÓ ĐƯỢC CẤP CHỨNG CHỈ NĂNG LỰC KHÔNG?

Tại điểm đ khoản 3 của điều 83 thì công trình cấp IV không yêu cầu chứng chỉ năng lực chứ không phải là không được cấp chứng chỉ năng lực. Vì vậy khi tổ chức tham gia hoạt động công trình cấp IV vẫn được cấp chứng chỉ năng lực theo đúng quy định

mat sau chung chi nang luc xay dung
Chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng

Quý cơ quan đang tham gia hoạt động công trình cấp IV, III, II, I có nhu cầu xin chứng chỉ năng lực vui lòng liên hệ: 0973 20 9988

#Viện Đào Tạo Quản Lý Xây Dựng - đơn vị chuyên tư vấn hỗ trợ xin cấp chứng chỉ "NĂNG LỰC XÂY DỰNG" hạng I, hạng II, hạng III.
#Bạn đang có nhu cầu xin cấp chứng chỉ năng lực? Bạn đang tìm kiếm một địa chỉ hướng dẫn cấp chứng chỉ năng lực xây dựng uy tín, đáng tin cậy. Hãy liên hệ với Viện Nghiên Cứu Quản Lý Xây Dựng ngay hôm nay.
#Viện Nghiên Cứu Quản Lý Xây Dựng đã tham gia công tác tổ chức và có kinh nghiệm tư vấn hỗ trợ cấp chứng chỉ năng lực từ những ngày đầu tiên khi Thông tư 17/2016/TT-BXD có hiệu lực. Viện có thể hỗ trợ:
  • #1. Hồ sơ xin cấp chứng chỉ năng lực đúng theo quy định
  • #2. Hướng dẫn đánh giá năng lực, phân hạng, phân cấp công trình
Quý cơ quan, đơn vị, cá nhân có nhu cầu xin cấp chứng chỉ năng lực xin vui lòng liên hệ:
  • #1. Đăng ký qua số điện thoại (24/7): 0973 20 9988 (Ms Uyên) phụ trách đào tạo, tuyển sinh, tư vấn cấp chứng chỉ, giải thích thắc mắc của quý cơ quan, học viên...
  • #2. Đăng ký trực tuyến bằng cách gửi qua gmail, zalo,  #GMAIL: daotaocanbohn.edu@gmail.com #ZALO: 0987 186 159 
  • #3 Website: https://www.daotaocanbo.edu.vn/
Rất mong được sự quan tâm của quý cơ quan cũng như học viên tham gia khóa học để khóa học được thành công và tốt đẹp. Mọi đóng góp ý kiến vui lòng gửi về hòm thư: #Email: daotaocanbohn.edu@gmail.com

Đăng nhận xét

Tin liên quan